วันจันทร์ที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556

ภูมิปัญญาพื้นบ้าน "กะปิเคย"

ภูมิปัญญาพื้นบ้าน
ชื่อภูมิปัญญา  กะปิเคย

ประเภทของภูมิปัญญา 
         ภูมิปัญญาท้องถิ่น  เป็นความรู้ที่เกิดจากประสบการณ์ในชีวิตของคน  ผ่านกระบวนการศึกษา สังเกต คิดว่าวิเคราะห์จนเกิดปัญญาและตกผลึกเป็นองค์ความรู้ที่ประกอบกันขึ้นมาจาก ความรู้เฉพาะหลาย ๆ เรื่อง จัดว่าเป็นพื้นฐานขององค์ความรู้สมัยใหม่ที่จะช่วยในการเรียนรู้ การแก้ปัญหาจัดการและการปรับตัวในการดำเนินชีวิตของคนเรา ภูมิปัญญาท้องถิ่นเป็นความรู้ที่มีอยู่ทั่วไปในสังคม ชุมชนและในตัวผู้รู้เอง จึงควรมีการสืบค้นรวบรวม ศึกษา ถ่ายทอด พัฒนาและนำไปใช้ประโยชน์ได้อย่างกว้างขวาง

สถานที่ของการเก็บข้อมูล 
            ร้านป้าหมาย

องค์ความรู้ที่ได้ 
  -                  ผู้ให้ข้อมูล คุณปรีชา ศรีปราช อายุ 60 ปี    ทำกะปิขายมานานกว่า 10 ปี


วิธีการทำกะปิเคย
1. ใช้ตัวเคย 5 กิโลกรัม ต่อเกลืออย่างดี 1 กิโลกรัม คลุกเคล้าให้เข้ากันหมักไว้นาน 2 คืน จากนั้นนำออกผึ่งแดดพอหมาด
         2. นำมาบดในเครื่องบด  พอแหลก แล้วหมักไว้ 5 คืน (การหมักขั้นตอนนี้ต้องใส่กระสอบเพื่อให้น้ำในตัวเคยออกมา)
         3. นำไปตากแดดพอหมาดโดยบี้เป็นก้อนเล็กๆ
4. นำไปบดในเครื่องใหม่ให้เข้ากันดีจนแหลก ตีปลักเป็นก้อนสี่เหลี่ยมหรือก้อนกลมๆ
5. หมักไว้ 2 สัปดาห์ แล้วนำมาบดอีกครั้ง
         6. นำเคยที่บดแล้วมาอัดใส่ภาชนะหมัก เช่น ไห โอ่งดินเผา(ใส่โอ่งโดยอัดกะปิจนเต็มแน่น ปิดด้วยผ้าพลาสติกโรยด้วยเกลือเม็ดจนเต็มพื้นที่)
7. ตั้งทิ้งไว้อย่างน้อย 45 วันจึงจะนำมาปรุงอาหารได้

 

 




----------------------------------------------------------------------------------------------------------

แผนการจัดการเรียนรู้


1.สาระสำคัญ
                     เข้าใจการผลิตสิ้นค้าจากภูมิปัญญาท้องถิ่น มีทักษะที่จำเป็น  มีประสบการณ์  เห็นแนวทางในงานอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ

  2. ตัวชี้วัด
                      มาตรฐาน    4. 1 เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น  มีประสบการณ์  เห็นแนวทางในงานอาชีพ  ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ   มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ
            ป.5/1 สำรวจข้อมูลที่เกี่ยวกับอาชีพต่าง ๆ  ในชุมชน

3 .จุดประสงค์การเรียนรู้
                     1. เข้าใจขั้นตอนการผลิตและมีประสบการณ์ในการขาย
                     2. สามารถผลิตสินค้าและขายสิ้นค้าได้
                     3. ตระหนักถึงความสำคัญของภูมิปัญญาท้องถิ่น

4. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้


5.สาระการเรียนรู้

           สาระการเรียนรู้แกนกลาง

                      การทำงานให้บรรลุเป้าหมายเป็นการทำงานตามลำดับอย่างเป็นขั้นตอนตามกระบวนการทำงาน ความขยัน  อดทน  รับผิดชอบ และซื่อสัตย์ เป็นคุณธรรมในการทำงาน

           สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
                    1.  การใช้แหล่งทรัพยากรการเรียนรู้ท้องถิ่น
                    2.  การผลิตสินค้าท้องถิ่น
                    3.  การขายสินค้าท้องถิ่น

6. แนวทางบูรณาการ
           นำความรู้จากแหล่งการเรียนรู้ท้องถิ่นมาผลิตสิ้นค้าและขาย

7. กระบวนการจัดการเรียนรู้
                    1. ครูแจ้งตัวชี้วัดช่วงชั้นและจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
                    2. ครูและนักเรียนเดินทางไปศึกษาแหล่งทรัพยากรการเรียนรู้ท้องถิ่นนอกสถานที่
                    3. วิทยากรพูดเกี่ยวกับประโยชน์ของภูมิปัญญาท้องถิ่น เรื่องการผลิตกะปิ
                    4. วิทยากรอธิบายให้นักเรียนทราบเกี่ยวกับวิธีการทำกะปิ
                    5. ให้นักเรียนนำความรู้ที่ได้มาผลิตกะปิที่โรงเรียนตามขั้นตอนที่ได้เรียนมา
                    6. ครูให้นักเรียนตอบคำถามในบทเรียน
                    7. ครูให้นักเรียนนำกะปิที่รวมกันผลิตไปขายยังชุมชน
                    8. ครูและนักเรียนสรุปความรู้ที่ได้จากการนำภูมิปัญญาท้องถิ่นมาผลิตสิ้นค้า และขายครูคอยให้คำปรึกษาและ สังเกตพฤติกรรม

8. กิจกรรมเสนอแนะ
                   ครูคอยให้คำปรึกษาและสังเกตพฤติกรรม

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้  
                  1. แหล่งทรัพยากรการเรียนรู้ท้องถิ่น ที่ผลิตกะปิ 
                  2. ตลาดและชุมชน 


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น